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Mfumo wa e-Mrejesho : 

Daraja la kidijiti kati ya Serikali 
na Wananchi

TAHARIRI

Katika zama hizi za utawala 
wa kidijiti, mifumo ya 
TEHAMA ni nguzo muhimu 

katika kuboresha huduma 
za umma. Ipo mifumo mingi 
inayotumika ndani ya Serikali 
lakini, kwa leo nitazungumzia 
Mfumo wa e-Mrejesho.

Mfumo huu umejengwa na 
kusanifiwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora.  
Mfumo wa eMrejesho unalenga 
kurahisisha mawasiliano kati ya 
wananchi na taasisi za serikali, 
na umejizatiti kuwa chombo cha 
uwazi na uwajibikaji serikalini.

Aidha, Mfumo huu 
unawawezesha wananchi 
kuwasilisha kero, maoni, 
maswali, mapendekezo, au 
pongezi kwa taasisi za serikali 
kwa njia ya kidijitali. Wananchi 
wanaweza kufuatilia utekelezaji 
wa malalamiko yao kwa 
kutumia dashibodi maalum 
inayowezesha viongozi wa 
serikali kuona mwenendo wa 
utekelezaji wa kero na maoni 
yaliyopokelewa katika taasisi 
husika.

Ujenzi wa Mfumo huu 
umezingatia usalama na usiri 
mkubwa wa taarifa, Wananchi 
wanapowasilisha maoni au 
malalamiko yao, mfumo 
unampa nafasi ya kuchagua 
kujulikana au kutojulikana kwa 
kuandika au kutoandika taarifa 
zake binafsi. Hii inahakikisha 
faragha na usiri wa taarifa zao.

Aidha, mfumo huu 
unaziunganisha taasisi zote 
za Serikali, hivyo taasisi kwa 
taasisi zinaweza kubadilishana 
taarifa za malalamiko au maoni 
yanayotolewa na wananchi. 
Serikali pia inaweza kupata 
takwimu za malalamiko hayo, 

jambo linalosaidia katika 
kuboresha huduma za umma.
Mfumo wa e-Mrejesho umeleta 
mafanikio makubwa katika 
kuboresha mawasiliano kati ya 
Serikali na wananchi. Mnamo 
mwaka 2024, mfumo huu 
ulishinda tuzo ya Umoja wa 
Mataifa kwa ubunifu katika 
huduma za umma, kutokana na 
mchango wake katika kukuza 
uwazi na uwajibikaji katika 
utawala wa umma kupitia 
teknolojia.

Vilevile, mwaka huu wa 2025 
Mfumo wa e-Mrejesho toleo la 
pili (e-Mrejesho V2) umeingia 
hatua ya fainali  katika kipengele 
cha Serikali Mtandao, kwenye 
Tuzo za Mkutano wa Dunia wa 
Jumuiya ya TEHAMA mwaka 
2025 (World Summit on the 

Information Society -WSIS 2025 
Grand Winner). 

Mfumo wa e-Mrejesho ni mfano 
mzuri wa jinsi teknolojia inavyoweza 
kutumika kuboresha huduma za 
umma na kuimarisha uhusiano 
kati ya serikali na wananchi. Ni 
muhimu kwa wananchi na taasisi 
za umma kuendelea kutumia na 
kuhamasisha matumizi ya mfumo 
huu ili kufikia malengo ya Serikali 
Mtandao. 

Unaweza kutumia mfumo huu kwa 
njia zifuatazo; -

1.	 Kupitia simu ya mkononi kwa 
kubofya *152*00# na kuchagua 
namba 8 kisha namba 2.

2.	 Kupitia tovuti rasmi ya 
emrejesho.gov.go.tz.

3.	 Kupitia programu ya simu 
(mobile app) inayopatikana 
kwenye Google Play Store na 
Apple App Store.

4.	 Kwa pamoja tuiambie Serikali 
Kidijitali.

Bi. Subira Kaswaga
Meneja Mawasiliano e-GA
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2021 - Present
Director General

Eng. Benedict B. Ndomba

Usalama Wa Mifumo Ya 
TEHAMA Serikalini Ni 

Kipaumbele Chetu

Katika zama hizi za 
maendeleo ya Sayansi 
na Teknolojia, usalama 

wa mifumo ya TEHAMA 
Serikalini ni kiungo muhimu 
katika kulinda taarifa za 
taifa letu. Taarifa ni rasilimali 
yenye thamani kubwa; ikiwa 
zitadukuliwa au kupatikana 
kwa njia zisizo halali, usalama 
na uthabiti wa taifa unaweza 
kudidimia.

Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) ina jukumu muhimu 
la kusimamia na kudhibiti 
usalama wa mifumo na 
miundombinu ya TEHAMA 
serikalini. e-GA hutekeleza 
jukumu hili kwa njia mbalimbili 
ikiwemo kushirikiana na wadau 

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA

DIRA YETU

wa masuala ya usalama wa wa 
mtandaoni, ili kubaini na kudhibiti 
matishio ya usalama mtandaoni 
kabla hayajaleta madhara. 

Pili ni utoaji wa mafunzo ya 
mara kwa mara kwa wataalamu 
wa TEHAMA ambayo, hulenga 
kuwajengea uwezo wataalamu 
katika kubaini na kudhibiti 
matishio ya kiusalama kwa kutumia 
teknolojia sahihi. Kwa kuwa 
teknolojia hubadilika kila mara, ni 
muhimu kwa wataalamu kuwa na 
ujuzi wa kisasa ili kukabiliana na 
changamoto zinazojitokeza. 

Tatu ni ujenzi wa Mfumo wa 
Usalama wa Kidijiti wa NGAO. e-GA 
imetengeneza Mfumo wa Usalama 
wa Kidijitali wa Uthibitishaji wa 

vipengele vingi ‘multifactor 
authentication’ ujulikanao 
kama NGAO. 

Mfumo huu unatumia 
programu ya ‘NGAO 
Authenticator’ inayotengeneza 
nenosiri la mara moja (One-
Time Password - OTP) kwa kila 
uthibitisho wa mtumiaji, hivyo 
kuongeza usalama wa ziada wa 
taarifa muhimu kwa watumiaji 
wa mifumo ya Serikali.

Nne ni uhifadhi wa Taarifa za 
Serikali katika Maeneo Salama. 
e-GA inahakikisha kuwa, 
taarifa za Serikali zinahifadhiwa 
katika maeneo salama 
yaliyoidhinishwa, ili kulinda 
usiri na usalama  wa taarifa 
hizo. Hii ni pamoja na kutumia 
wataalamu wa ndani katika 
ujenzi na usanifu wa mifumo 
ya TEHAMA, ili kupunguza 
hatari za uvujaji wa taarifa kwa 
watu wasiohusika. 

Nitumie nafasi hii pia, 
kuzikumbusha taasisi zote za 
umma kuhakikisha zinahifadhi 
data zao katika maeneo salama 
yaliyoidhinishwa na Mamlaka 
ya Serikali Mtandao.

Tano, kusimamaia utekelezaji  
wa Sheria, Kanuni, Viwango na 
Miongozo ya Serikali Mtandao. 
Sheria hizi zinasaidia katika 
kudhibiti matumizi mabaya 
ya mifumo ya TEHAMA na 
kuhakikisha kuwa mifumo 
inasimamiwa kwa ufanisi na 
uadilifu wa kutosha.

Nihitimishe kwa kusema 
kuwa, usalama wa mifumo 
na miundombinu ya TEHAMA 
serikalini ni jukumu letu sote. 
Kila mtumishi wa umma 
anayetumia mifumo ya 
TEHAMA anawajibika katika 
kulinda usalama wa mifumo 
hiyo. 

Ni wajibu wa kila taasisi ya 
umma kuwajengea uwezo 
watumishi wake wote kuhusu 
usalama wa mtandaoni na 
namna ambavyo kila mmoja 
anawajibika katika hili.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Serikali Mtandao

Ili tufikie malengo ya kuwa na Serikali Mtandao imara na yenye 
tija, jitihada za pamoja zinahitajika kwa wadau wote wa Serikali 
Mtandao, kwa kuhakikisha wanazingatia Sheria, Kanuni, Viwango 
na Miongozo ya Serikali Mtandao katika ujenzi na usimamizi wa 

miradi na mifumo ya TEHAMA Serikalini.

Dkt. Mussa Kissaka
Mwenyekiti wa Bodi

NUKUU
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Waziri Mkuu 
azindua Mfumo 

wa GovESB

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwaakizungumza wakati wa uzinduzi 
wa Mfumo wa Ubadilishanaji taarifa 

(GoVESB)

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), 
ameziagiza taasisi za umma, ambazo bado 
hazijajiunga na Mfumo  wa Kuwasiliana na 
Kubadilishana Taarifa Serikalini (Government 
Enterprise Service Bus - GovESB), kujiunga 
na Mfumo huo  ifikapo Julai 30, mwaka huu. 

Mhe. Majaliwa ametoa agizo hilo Juni 23, 
wakati akiwasilisha hotuba kwa niaba ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, katika kilele cha 
Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma, 
yaliyofanyika katika viwanja vya Chinangali 
jijini Dodoma.

Alisema kuwa, ni lazima taasisi zote za umma 
zinazotakiwa kujiunga katika mfumo wa 
GoVESB kufanya hivyo kabla ya tarehe 30 
Julai, 2025 ili kuendana na mabadiliko ya 
teknolojia  katika kurahisisha upatikanaji wa 
huduma za Serikali kwa wananchi kidijitali.

“Ni muhimu kujiunga na  Mfumo 
wa GovESB, Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia alielekeza kuwa, pindi 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
itakapokamilisha ujenzi wa Mfumo 
huu kila taasisi ihakikishe Mifumo 
yake inabadilishana taarifa 
na Mifumo ya taasisi nyingine 
kupitia Mfumo wa GovESB. Idadi 
ya taasisi zilizounganishwa hadi 
sasa ni chache sana ukilinganisha 
na taasisi za Serikali tulizonazo”

Mhe. Kassim Majaliwa
Waziri Mkuu

Aliongeza kuwa, taasisi zote za umma 
zinapaswa kujiunga na Mfumo huo kwani, 
licha ya kuwa na faida nyingi zinazochagiza 
kuongezeka kwa ufanisi ndani ya Serikali na 
kuwezesha utoaji wa huduma bora za Serikali 
kwa wananchi kwa wakati, lakini pia hauna 
gharama.

“Hakuna sababu ya taasisi yeyote 
kutounganishwa na Mfumo huu, na muda 
ukifika nitaomba nipatiwe taarifa ya 
utekelezaji, na taasisi ambazo zitakuwa bado 
hazijajiunga na Mfumo huu zitakuwa ndiyo 
zinakula rushwa”, alisema Mhe. Majaliwa.
a, Mhe. Majaliwa aleleza kufurahishwa na 
jitihada zinazofanywa na e-GA za kutumia 
wataalamu wazawa katika ujenzi wa Mifumo 

HABARI

Na Ben Bago
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Habari

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (Mb) (katikati) akifuatilia video ya uzinduzi 
wa Mfumo wa Ubadilishanaji Taarifa na Mfumo wa Faida Fund mara baada ya Kuzindua mifumo hiyo wakati wa kilele 

cha Wiki ya Utumishi wa Umma katika viwanja vya Chinangali jijini Dodoma

NUKUU ZA WAZIRI MKUU

Azitaka Taasisi zote za 
Umma kujiunga na Mfumo huo 

ifikapo Julai 30, 2025.

Asisitiza kuwa, ni lazima taasisi zote 
kutekeleza maelekezo ya Mhe. Rais wa 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania

Afurahishwa na faida za 
Mfumo kwa Serikali

1 2 3

mbalimbali ya TEHAMA 
Serikalini, jambo ambalo 
linachangia kukuza vipaji 
vya wazawa na pia kuongeza 
usalama wa Mifumo na 
taarifa za Serikali. 

Alisema kuwa, ni muhimu 
kuwapongeza vijana wote 
wa kitanzania wanaoshiriki 
katika ujenzi wa Mifumo 
mbalimbali ya TEHAMA 
ndani ya Serikali ili kuwapa 
moyo wa kuendelea kufanya 
kazi kwa bidii zaidi.

Sambamba na hayo, Mhe. 
Majaliwa alitoa tuzo kwa 

Maafisa TEHAMA 15 wa e-GA 
walioshiriki kutengeneza 
Mfumo wa GoVESB na kuwasihi 
kuendelea kufanya vizuri zaidi 
katika ujenzi wa Mifumo ya 
TEHAMA katika taasisi za umma.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Nchi-Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora Mhe. George 
Simbachawene (Mb) alisema, 
matumizi ya Mfumo wa GovESB 
yamepunguza urasimu na 
msongamano katika ofisi za 
umma, ambazo hubadilishana 
taarifa kupitia Mfumo huo.
 “Ubadilishanaji wa taarifa 

kupitia mfumo huu unaharakisha 
sana utoaji wa huduma kwa 
sababu watoa huduma wote 
wanasomana hivyo inampunguzia 
adha mwananchi ya kutembea 
kutoka ofisi moja hadi nyingine ili 
kupata huduma”, alifafanua Mhe. 
Simbachawene.

Tangu kuanza kutumika rasmi kwa 
Mfumo wa GoVESB, taasisi za umma 
zaidi ya 180 zimeunganishwa na 
Mifumo zaidi ya 200 inawasiliana 
na kubadilishana taarifa. Aidha, 
e-GA inaendelea na mkakati wa 
kuzihamasisha taasisi za umma 
kuijunga na Mfumo huo.

HABARI
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e-Mrejesho V2 
yaipeperusha 

Tanzania Kimataifa
Yaingia Fainali Tuzo za WSIS 2025

Na Catherine Peter

Tanzania kupitia Mfumo 
wa e-Mrejesho toleo la pili 

(e-Mrejesho V2), imefanikiwa 
kuingia fainali ya tuzo za Mkutano 
wa Dunia wa Jumuiya ya TEHAMA 
mwaka 2025 (World Summit on 
the Information Society -WSIS 
2025 Grand Winner) katika 
kipengele cha Serikali Mtandao.

Tuzo hizo ambazo huratibiwa 
na Shirika la Mawasiliano la 
Umoja wa Mataifa (International 
Telecommunications Union 
– ITU), zinalenga kutambua 
na kuchochea miradi bunifu 
inayotumia TEHAMA katika 
kuchangia maendeleo endelevu 
duniani.

Akieleza kuhusu hatua hiyo, 
Meneja Mawasiliano wa Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi. 
Subira Kaswaga, amesema 
kuwa, Mfumo wa e-Mrejesho 
toleo la pili (V2), umefanikiwa 
kuingia fainali ya tuzo hio katikae 
kipengele cha Serikali Mtandao 
(e-Government AL C7., kati ya 
mifumo 360 ya TEHAMA iliyofuzu 
hatua ya awali ya mchujo kutoka  
zaidi ya maombi 1000 ya mifumo 
ya kidijiti yaliyowasilishwa kutoka 
mataifa mbalimbali duniani.

Meneja huyo amesema, e-GA 
ilipokea taarifa ya ushiriki wa 
tuzo hizomwishoni mwa mwezi 
Aprili, 2025 na kuwahamasisha 
wananchi kushiriki kwa kupiga 
kura kwa wingi ili tuzo iweze kuja 
nyumbani Tanzania.

Aidha, amebainisha kuwa, taarifa 
ya uthibitisho wa e-GA kuingia 
hatua ya fainali imepokewa hivi 
karibunia kutoka ITU kupitia 
baruapepe na kuwa, washindi wa 
tuzo hiyo watatangazwa rasmi 
kwenye Hafla ya Tuzo za WSIS 
2025, itakayofanyika wakati wa 

Tukio la Ngazi ya Juu la Jukwaa 
la WSIS+20 (WSIS+20 Forum 
High-Level Event), mjini Geneva 
kuanzia tarehe 7 hadi 11 Julai, 
2025.

Mfumo wa e-Mrejesho (V2) 
umesanifiwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) na 
kusimamiwa na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, ukiwa 
umeboreshwa kwa kutumia 
teknolojia ya Akili Mnemba 
(Artificial Intelligence) katika 
kukusanya maoni ya wananchi 

na kuisaidia Serikali kufanya 
maamuzi.

Mfumo huu unapatikana kwa njia 
tatu ambazo ni;- kupitia simu ya 
mkononi kwa kubofya *152*00# 
na kisha kuchagua namba 8 na 
kisha namba 2 na kisha fuata 
maelekezo; kupitia simu janja 
kwa kupakua Aplikesheni tumizi 
(Mobile App) ya e-Mrejesho 
inayopatikana kwenye ‘Play Store 
na Apps Store’; na kwa njia ya 
Tovuti kupitia https://emrejesho.
gov.go.tz.

“Nifuraha kubwa kuona wananchi 
wameweza kuitikia wito na kuwa 
wazalendo kwa kufanya kazi kubwa ya 
kuhakikisha wanapiga kura kwa wingi na 
hatimaye tumefanikiwa kuingia hatua ya 
fainali, kwa niaba ya Menejimenti ya e-GA 

tunawashukuru sana”

Bi. Subira Kaswaga
Meneja Mawasiliano e-GA 

HABARI
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Hoja za TEHAMA Ripoti ya CAG
 Zifanyiwe Kazi : Mhandisi Ndomba

Wakuu wa Vitengo vya 
TEHAMA Serikalini, 

wametakiwa kuzifanyia kazi hoja 
mbalimbali zinazoibuliwa na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kuhusu 
mifumo ya TEHAMA ili kuhakiksha 
hoja hizo hazijirudii.

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA)  Mhandisi 
Benedict Ndomba, wakati wa 
mafunzo ya siku tatu ya Wakuu 
wa Vitengo vya TEHAMA kutoka 
ofisi za Makatibu Tawala Mikoa 
ya Tanzania Bara na Halmashauri 
zote nchini. 

Amesema kuwa, yapo maeneo 
ambayo CAG ameyagusa na 
kuyatangaza katika ripoti ya 
Ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA 
hivyo ni jukumu la Wakuu wa 
Vitengo vya TEHAMA Serikalini, 
kuhakikisha wanazipitia na 
kuzifanyia kazi hoja zote 
zinazowagusa ili zisijirudie.

Sambamba na hilo, Ndomba 
amewataka viongozi hao 
kuhakikisha kila mtumishi wa 

Mafunzo hayo ya siku nne 
yalifanyika katika Ukumbi wa 
Jakaya Kikwete Dodoma mwezi 
April  mwaka huu na kuratibiwa 
na e-GA kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Rais, UTUMISHI pamoja na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Mafunzo hayo, yalilenga 
kuwajengea uwezo Wakuu wa 
vitengo vya TEHAMA kutoka ofisi 
za Makatibu Tawala Mikoa yote 
26 ya Tanzania Bara na wengine 
kutoka Halmashauri mbalimbali 
nchini,  katika maeneo ya Sheria, 
Kanuni, Viwango na Miongozo ya 
Serikali Mtandao.

HABARI

Na Queenter Mawinda

umma katika taasisi husika 
anakuwa na baruapepe ya 
serikali, ili awezeshwe kuifikia 
mifumo mbalimbali ya Serikali.

“Kuna mifumo ya kiutendaji 
ambayo inamlazimu mtumishi 
wa umma kuwa na baruapepe 
ya Serikali ili aweze kuitumia 
mifumo hiyo, ukiwemo mfumo 
wa Ofisi Mtandao (e-Office), 
hivyo ni muhimu kuhakikisha 
watumishi wote katika taasisi 
zenu wanazo baruapepe za 
serikali ili waweze kutekeleza 
majukumu yao,” amesema 
Ndomba.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Mhandisi 
Benedict Ndomba.

Nia kubwa ya kufanya hivi ni kuhakikisha 
tunaboresha utendaji kazi wetu, na kuhakikisha 
mifumo ya TEHAMA tunayoianzisha au kuisima-

mia inakidhi matarajio ya serikali katika utoaji 
wa huduma bora kwa wananchi

Mhandisi Benedict Ndomba 
Mkurugenzi Mkuu e-GA 
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Simbachawene
Aipongeza 

Bodi ya Wakurugenzi e-GA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 
George Simbachawene (Mb), 
ameipongeza Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) kwa usimamizi mzuri wa taasisi 
hiyo.

Mhe. Waziri ameyasema hayo Mei 
20, mwaka huu wakati alipofanya 
kikao kazi maalum na Bodi hiyo 
katika ofisi za e-GA Mtumba jijini 
Dodoma. Aliongeza kuwa, usimamizi 
makini wa Bodi hiyo umeiwezesha 
e-GA kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi na kufikia malengo 
iliyojiwekea kwa wakati.

Ameyataja baadhi ya mafanikio 
hayo kuwa ni pamoja na ujenzi wa 
mfumo wa Ubadilishanaji Taarifa 
Serikalini (Governement Enterprise 
Service Bus - GovESB), ambao 
unaziunganisha na kuziwezesha 
taasisi za umma kubadilishana 
taarifa kidijitali.

“Moja ya mafanikio ya Bodi hii ni 
kusimamia utekelezaji wa agizo la 
Mhe Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, la kuhakikisha mifumo ya 
Serikali inawasiliana na kubadilishana 
taarifa na hili mmelitekeleza kwa 
kuhakikisha e-GA inajenga mfumo 
huu wa GovESB,” alisema Waziri.

Alitaja mafanikio mengine kuwa 
ni pamoja na usimamizi wa 
miundombinu na mifumo ya 
TEHAMA Serikalini, sambamba na 

kuimarisha na kudhibiti usalama 
wa mifumo hiyo.
Waziri alisema, umakini wa 
bodi hiyo umeiwezesha e-GA 
kusimamia usalama wa mifumo ya 
TEHAMA Serikalini jambo ambalo 
lisingesimamiwa vizuri lingeweza 
kuleta hatari za kiusalama.

Aliongeza kuwa, usimamizi makini 
wa Bodi na menejimenti ya e-GA 
umekuwa chachu katika mageuzi 
ya Serikali Mtandao, na kuipa nchi 
heshima kubwa katika anga za 
kimataifa ikiwemo kupokea tuzo 
mbalimbali.

“Mwaka 2024 tulishinda tuzo 
ya Umoja wa Mataifa ya Utoaji 
wa Huduma kwa Umma (UN 
Public Service Innovation Award) 
kupitia mfumo wa e-Mrejesho na 
mwaka huu tumeingia tena katika 
mashindano ya Tuzo za Dunia 
za Jumuiya za TEHAMA (World 
Summit on The Information Society 
- WSIS), tumechaguliwa kushiriki 
katika ushindani wa tuzo hizo,” 
alisema Mhe. Waziri.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya e-GA Dkt. 
Mussa Kissaka, alimshukuru 
Mhe. Waziri kwa pongezi 
na kuahidi kuendelea 
kuisimamia vizuri e-GA ili 
iweze kufikia malengo yake.

“Bodi ya wakurugenzi 
inaahidi kuendelea 
kuisimamia vizuri e-GA, licha 
ya mafanikio haya ambayo 
Mhe. Waziri umeyataja 
hapa leo, tutaendelea 
kuisimamia vizuri zaidi e-GA 
na kuhakikisha inatekeleza 
majukumu yake na 
kuendelea kushinda tuzo 
za kimataifa,” alisema Dkt. 
Kissaka.

Pamoja na hayo, Dk. Kissaka 
aliishukuru Menejimenti 
ya e-GA kwa ushirikiano 
inaoupata kwakuwa 
hutekeleza maelekezo yote 
yanayotolewa na bodi hiyo 
kwa wakati.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. George Simbachawene 
(Mb) akizungumza na Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali Mtandao

HABARI
Na Ben Bago
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Wachambuzi wa Mifumo Wachambuzi wa Mifumo 
waaswa Kuongeza Weledi na Ufanisi

Wachambuzi wa 
Mifumo ya TEHAMA 
wa Taasisi za 
Umma, wameaswa 

kuongeza weledi na ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
ili kuepuka makosa yanayoweza 
kuisababishia hasara Serikali.

Rai hiyo imetolewa Aprili 18, mwaka 
huu na Afisa TEHAMA Mkuu wa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) Bi. Joan Valentine wakati wa 
kuhitimisha mafunzo maalum ya 
siku tano (05) kwa Wachambuzi 
wa Mifumo ya TEHAMA (Certified 
Business Analysis Professional) 
yaliyofanyika Kibaha mkoani 
Pwani.

Alisema kuwa, katika hatua za 
awali za ukusanyaji wa mahitaji 
ya miradi ya TEHAMA, wataalamu 
hao wanapaswa kuzingatia weledi 
na umakini, ili kutengeneza 
mifumo ya TEHAMA itakayoweza 
kutatua changamoto zilizopo, na 
kuiwezesha serikali kutoa huduma 
bora kwa wananchi.

Alibainisha kuwa, Serikali 
inawekeza rasilimali nyingi katika 
utekelezaji wa miradi ya TEHAMA 

kwa lengo la kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi, hivyo ni 
wajibu wa kila mtaalamu kuhakikisha 
miradi inatekelezwa kwa ufanisi ili 
kuleta tija iliyokusudiwa.

“Makosa madogo katika 
hatua za awali za miradi 
ya TEHAMA yanaweza 
kuathiri utekelezaji mzima 
wa mradina kuleta hasara 
kwa Serikali, hivyo sisi 
wataalamu tunaoshiriki 
katika hatua za awali za 
ukusanyaji wa mahitaji, ni 
muhimu tuzingatie weledi 

na uadilifu,” 

Bi. Joan Valentine
Afisa TEHAMA Mkuu

Alifafanua kuwa, wachambuzi wa 
mifumo ya TEHAMA wanayo nafasi 
kubwa ya kuzisaidia taasisi za 
umma kuondoa kasoro mbalimbali 
za mifumo ya TEHAMA ya taasisi 
katika hatua za mwanzo za ujenzi wa 
mifumo hiyo.

“Wajenzi wa Mifumo ya TEHAMA 

(Developers of ICT systems), 
hujenga mifumo kutokana 
na mahitaji yaliyochakatwa 
na Wachambuzi wa Mifumo, 
hivyo ikiwa Wachambuzi 
hao watafanya kazi zao kwa 
weledi na umakini zaidi, 
watasaidia kuondoa dosari 
katika mifumo,” alifafanua Bi. 
Joan.

Aliongeza kuwa, mafunzo 
hayo yalilenga kuwajengea 
uwezo Wachambuzi wa 
Mifumo ya TEHAMA katika 
kuchambua mahitaji ya 
watumiaji wa mifumo na 
kuandaa nyaraka sahihi za 
miradi ya TEHAMA kabla ya 
utekelezaji wake.

Mchambuzi Mkuu wa Mifumo 
ya TEHAMA kutoka Wizara 
ya Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi Bi. Kissa Tuntufye, 
ameishukuru e-GA kwa 
kuratibu mafunzo hayo kwani 
yamewaongezea ujuzi katika 
utekelezaji majukumu yao ya 
kila siku, wakiwa kama daraja 
kati ya Wajenzi wa Mifumo 
na watumiaji wa mifumi ya 
TEHAMA.

HABARI

Na Ben Bago

Bi. Joan Valentine
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“Ni muhimu kupata 
mafunzo kama haya ambayo 
yanatuongezea maarifa ya namna 
bora ya kuangalia changamoto 
na kuja na ufumbuzi ambao, 
tukiwapelekea Wajenzi wa 
mifumo, watajenga mifumo bora 
ya TEHAMA na kurahisisha utoaji 
wa huduma za Serikali kidijitali,” 
alisema Bi. Kissa.

Naye Bi. Leah Makuya, ambaye 
ni Mchambuzi wa Mifumo ya 
TEHAMA kutoka Wizara ya 
Fedha alisema, mafunzo hayo 
yatachangia katika maendeleo 
ya Serikali Mtandao kwa 
kuhakikisha kwamba mifumo 

inayotengenezwa inatoa majibu 
kwa changamoto zinazowakabili 
wananchi.

“Kupitia mafunzo haya, tumepata 
fursa ya kujifunza mbinu bora 
za uchambuzi wa biashara 
(business analysis) na namna ya 
kuepuka makosa ya kiufundi, 
ambayo yanaweza kusababisha 
ucheleweshaji au upotevu wa 
rasilimali za Serikali kwenye 
Miradi ya TEHAMA,” alisema Bi. 
Leah.

Mafunzo hayo yalitolewa na 
kampuni ya kimataifa ya Koenig 
Solutions ya nchini India, chini ya 

uratibu wa e-GA, yalihudhuriwa 
na washiriki kutoka katika 
taasisi mbalimbali za umma 
zikiwemo e-GA, Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Wizara ya Ardhi, Wizara ya 
Fedha, pamoja na Ofisi ya Rais 
– TAMISEMI.

Utoaji wa mafunzo hayo ni 
sehemu ya mikakati ya e-GA ya 
kuwajengea uwezo wataalamu 
wa TEHAMA Serikalini, ili kuwa 
na ujuzi wa kisasa zaidi kadri 
mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia yanavyojitokeza kwa 
kuzingatia sheria zilizopo.

HABARI

Baadhi ya Wachambuzi wa Mifumo ya TEHAMA kutoka Taasisi mbalimbali  wakifuatilia mafunzo
 maalum ya Uchambuzi wa Mifumo ya TEHAMA (Certified Business Analysis Professional) .
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Maafisa Habari, Uhusiano na 
Mawasiliano wa Serikali, 
wametakiwa kutumia 

mifumo rasmi ya Serikali katika 
mawasiliano ya kikazi ili kulinda 
taarifa za Serikali dhidi ya vitendo 
vya uhalifu mtandaoni.

Wito huo umetolewa April mwaka 
huu  na Mkurugenzi wa Huduma 
za TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) Bw. Ricco Boma, 
wakati akichangia mada kuhusu 
mabadiliko ya teknolojia katika 
mawasiliano, kwenye Mkutano 
Mkuu wa mwaka wa Chama cha 
Maafisa Habari, Uhusiano na 
Mawasiliano wa Serikali (TAGCO) 
uliofanyika mkoani Morogoro.

Alisema kuwa, katika ulimwengu 
wa sasa taarifa ni hazina muhimu 
inayopaswa kulindwa hhivyo, 
Maafisa Habari, ambao ndio 
wenye jukumu la kuuhabarisha 
umma kuhusu masuala 
mbalimbali yanayozihusu taasisi 
zao, wanapaswa kulinda taarifa za 
Serikali kwa kutumia mifumo rasmi 
ya Serikali katika Mawasiliano yao.
Alibainisha kuwa, ikiwa Maafisa 
hao watatumia mifumo isiyo rasmi 
katika mawasiliano yao, wanaweza 
kuhatarisha baadhi ya taarifa za 
Serikali kuwafikia wasiohusika, na 
hivyo kuliweka taifa katika hatari 
za kiusalama katika maeneo ya 
kiuchumi, kijamii na kisiasa.

Aidha, aliongeza kuwa, matumizi 
ya TEHAMA katika mawasiliano 
yana faida nyingi, ikiwa ni pamoja 
na habari kuwafikia wananchi 
kwa wakati, lakini pia yanaweza 
kuleta athari ikiwa mawasiliano 
ya taarifa za serikali yatafanyika 
kupitia mifumo isiyokuwa rasmi.

Aliitaja mifumo mingine kuwa 
ni pamoja na Mfumo wa Ofisi 
Mtandao (e-Office) na Mfumo 
wa e-Mrejesho unaowawezesha 
wananchi kutoa maoni, ushauri, 
malalamiko au pongezi kwa 
Serikali na kisha kupata mrejesho 
kwa wakati.

“Tunayo mifumo 
mbalimbali kwa ajili ya 
mawasiliano Serikalini, 
kama vile Mfumo wa 
baruapepe Serikalini 
(GMS), hivyo ni lazima 
tuhakikishe kuwa, 
mawasiliano yote ya 
kiofisi tunayafanya 
kupitia Mfumo huu na 
si baruapepe binafsi ili 
kuhakikisha usalama 

wa taarifa zetu.” 

Bw. Ricco Boma
Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA

HABARI

Na Mussa Enock

Maafisa Habari
Watakiwa Kulinda Taarifa

 za Serikali

Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) Bw. Ricco Boma .
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AFYA

Wanawake Wapo Katika Hatari Zaidi Ya Kupata 
Uchakavu Wa Mifupa

Kama wewe ni mwanamke 
wa zaidi ya miaka 30 basi ni 

vyema kuzingatia mwenendo 
wa maisha yako ili kuepukana na 
magonjwa nyemelezi yanayoweza 
kuambatana na umri, ikiwemo 
uchakavu wa mifupa.

Uchakavu wa mifupa ni ugonjwa 
unaombatana na vichochezi 
vikuu viwili; Mosi ni sababu za 
kibaiolojia, ambazo huambatana 
na umri, na sababu ya pili ni 
mfumo mzima wa maisha ya mtu 
binafsi.

Daktari Bingwa Idara ya Upasuaji 
wa Mifupa na Mfumo wa Fahamu 
katika Hospitali ya Benjamin 
Mkapa Dkt. Fanuel Bellet 
ameeleza kuwa, katika mwili 
wa mwanadamu kuna seli aina 
mbili; seli zinazojenga mifupa 
kitaalamu zinaitwa ‘osteoblast’, na 
seli zinazopunguza au kuondoa 

mifupa inayozidi lile umbo 
maalum la mfupa husika ambapo 
kitaalamu zinaitwa ‘osteoclast’. Seli 
hizi mbili hupokezana kazi wakati 
wa ujenzi wa mifupa.

Kadiri umri unavyozidi kwenda, 
mabadiliko ya hatua ndogo ndogo 
yanatokea katika seli za mwili kila 
siku. Mabadiliko hayo huanza 
kujitokeza katika viungo vyote vya 
mwili, ikiwemo mifupa ambayo 
nayo huendelea kuchakaa kadiri 
umri unavyokwenda.

Inapofika miaka 30, seli zinazohusika 
na kutengeneza mifupa yani 
‘osteoblast’ zinapunguza uwezo 
wa kutengeneza mifupa, na 
kupelekea seli zinazopunguza 
mifupa osteoclast kuanza kufanya 
kazi yake. Seli hizi za kupunguza 
mifupa hufanya kazi yake ya 
kufanya usafi au kutoa mifupa 
iliyozidi kwa kushirikiana na seli 
zingine zinazoitwa Osteocytes.

Katika miaka ya mwanzo 
yaani (miaka 0 hadi 30), seli 
zinazojenga mifupa zinakuwa 
nyingi kuliko zinazo ondoa au 
kusafisha mifupa. 

Baada ya hapo, seli zinazojenga 
zinaanza kupungua idadi 
taratibu na kuzidiwa na zile 
zinaoondoa au kusafisha 
mifupa. Katika hatua hii endapo 
mtu hatazingatia mazoezi na 
vyakula sahihi vya kuimarisha 
mifupa, basi anaweza kupata 
uchakavu wa mifupa.

Na Queenter Mawinda

Daktari Bingwa Idara ya Upasuaji wa Mifupa na Mfumo wa Fahamu katika Hospitali ya Benjamin 
Mkapa Dkt. Fanuel Bellet .
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AFYA

Mifupa
Inakadiriwa kuwa binadamu 
ana idadi ya mifupa inayofikia 
206. Mifupa ya mwili mzima 
wa mwanadamu inaanza 
kutengenezwa tumboni mimba 
inapokuwa na wiki sita au saba 
tangu itungwe na huendelea 
kutengenezwa kwa kurefuka na 
kupanuka kadiri anavyokua kiumri 
hadi miaka 30.

Kwanini wanawake wapo 
katika hatari zaidi?
“Wanawake wametajwa kuwa 
kwenye hatari zaidi ya kupata 
ugonjwa huu kutokana na 
kupungua kwa hormone ya 
ostrogen na hivyo kukoma 
hedhi yaani kupata ‘menopause’ 
mapema, hali inayopelekea mifupa 
kuchoka haraka”, amesema Dk. 
Bellet.

Sababu nyingine imetajwa kuwa 
ni ukosefu wa mazoezi. Ipo tofauti 
kubwa miongoni mwetu kutokana 
na aina ya maisha ya kila mmoja. 
Utofauti huo wa maisha, huonesha 
kuwa na athari tofauti kwa kila mtu 
kutokana na sababu mbalimbali 
zinazoweza kuathiri afya ya mifupa. 
“Kundi la wanawake wengi si 
wapenzi wa kufanya mazoezi mara 

kwa mara. Hali hii inapelekea 
kuwa na uzito mkubwa na hivyo 
mifupa kuchoka haraka zaidi 
kuliko wanaume”, amefafanua 
Dkt. Bellet.
 
Dkt. Bellet ameeleza kuwa, kadiri 
mifupa yetu inavyobeba uzito au 
kufanyishwa mazoezi mara kwa 
mara ndivyo inavyoimarika. Uzito 
huo ni pale mtu anapotembea, 
anapokimbia au kubeba vitu 
vyenye uzito fulani. Vyote kwa 
pamoja huimarisha mifupa na 
misuli lakini ukosefu wa hayo 
hufanya mifupa kuwa dhaifu.

Chanzo cha Uchakavu wa 
Mifupa nini?
Kwa mujibu wa Dkt. Bellet 
asilimia 60-70 ya wagonjwa 
hukabiliwa na matatizo ya uti 
wa mgongo na asilimia 20-30 
ya wagonjwa wanakabiliwa na 
matatizo ya nyonga na magoti, 
huku wanawake wa kuanzia umri 
wa miaka 40 wakiwa kwenye 
hatari zaidi ya magonjwa haya, na 
wanaume wa umri kuanzia miaka 
50 wakitajwa kuwa kwenye kundi 
hili la wahanga. 

Sababu zinazopelekea uchakavu 
wa mifupa zimetajwa kuwa ni 

pamoja na;

1.	 Uzito mkubwa
2.	 Mabadiliko ya Umri 
3.	 Ukosefu wa mazoezi
4.	 Matumizi ya baadhi ya 

dawa kama vile dawa 
zinazopunguza kinga ya 
mwili

5.	 Upungufu wa virutubisho 
vinavyoimarisha mifupa 
kama vile kalsiamu, vitamini 
D, fosforasi na madini ya 
sodiumu

6.	 Upungufu wa vyakula vyenye 
protini kama vile samaki, 
nyama, maziwa, maharage

7.	 Matumizi ya vinywaji kama 
soda aina coke, pombe, 
sigara vinapunguza ubora 
wa mifupa.

Viashiria na matibabu
Mgonjwa mwenye uchakavu wa 
mifupa, atakuwa na maumivu 
ya mifupa yatakayopelekea 
kushindwa kutembea.  Hivyo 
Dkt. Bellet amesema, mgonjwa 
akiwa katika hali hii hupewa 
dawa zitakazosaidia kutuliza 
hali au maumivu hayo na 
kushauriwa kufanya mazoezi 
maalumu yanayotolewa 
hospitali na wataalamu wa 
mifupa (Physiotherapy).

Daktari Bingwa Idara ya Upasuaji wa Mifupa na Mfumo wa Fahamu katika Hospitali ya Benjamin 
Mkapa Dkt. Fanuel Bellet akionesha picha ya Mfumo wa Mifupa ya Mwanadamu
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Lakini endapo hali hii itazidi na 
kufanya hali ya mgonjwa kuwa 
mbaya zaidi, basi mgonjwa 
hufanyiwa upasuaji wa kubadilisha 
goti au nyonga.

Mafanikio ya matibabu
Hadi sasa wagonjwa zaidi ya 200 
wamefanyiwa matibabu ya mifupa 
katika Hospitali ya Benjamini Mkapa 

kwa mafanikio. Huku malengo 
yakiwa ni kuongeza zaidi idadi 
ya wagonjwa watakaotibiwa 
kwa mafanikio.

Nini kifanyike?
Dkt. Bellet amesema ni vema 
wananchi wafahamu kuwa, 
mifupa inabadilika kutokana na 
umri, ukosefu wa mazoezi lakini 

pia ulaji wa aina fulani ya vyakula 
hasa vilivyosindikwa viwandani.
Kwa kuzingatia hilo, amewasihi 
wananchi kuzingatia ushauri wa 
kitaalamu na kujua mwenendo 
wa afya zao kwa kufanya 
uchunguzi wa mara kwa mara 
wa afya, ili kubaini viashiria vya 
magonjwa ya mifupa mapema na 
kuanza matibabu.

AFYA

Mwandishi wa makala hii 
Bi. Queenter Mawinda 
(Kulia) akipokea zawadi 
ya kitabu cha  Afya ya 
Uti wa Mgongo kutoka 
kwa mtunzi wa kitabu 
hicho Dkt. Fanuel Bellet 
ambaye pia ni Daktari 
Bingwa Idara ya Upasuaji 
wa Mifupa na Mfumo wa 
Fahamu katika Hospitali 

ya Benjamin Mkapa.
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Herieti Daudi : Ndoto Hai Katika 
Kesho ya TEHAMA

KATIKA kijiji kidogo cha 
Kinampanda, Wilaya ya Iramba 
mkoani Singida, anapatikana 

msichana mdogo mwenye ndoto 
kubwa na ari isiyozimika katika 
uwanja wa Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA). 

Huyu ni Herieti Daudi, mwanafunzi 
wa kidato cha tatu (3) katika shule 
ya Sekondari Tumaini wilayani 
Iramba, amejitokeza kuwa mfano 
wa kuigwa kwa wasichana wengi 
katika shule hiyo wakivutiwa na 
mapenzi yake makubwa katika 
TEHAMA akiwa na ndoto ya 
ubobevu katika teknolojia ya Akili 
Mnemba - (Arificial Intelligence– 
AI	

“Matarajio yangu makubwa ni 
kuwa Mhandisi mbobezi katika 
eneo la AI, napenda kuwa miongoni 
mwa watanzania wanaochochea 
maendeleo ya TEHAMA na 
kuhamasisha vijana wengi hasa wa 
kike kupenda tasnia hii,” ameeleza 
Herieti.

Herieti anasema, alipata shauku 
ya kupenda teknolojia baada ya 

kupata nafasi ya kuchaguliwa 
kujiunga na mradi maalum wa 
Wasichana katika TEHAMA (Girls 
in ICT) unaondeshwa na serikali 
ya Tanzania kupitia Mfuko wa 
Mawasiliano kwa wote - (UCSAF).

Katika mradi huo, Herieti 
alichaguliwa kuwa miongoni 
mwa washindi sita (6) wa kitaifa, 
huku akiibuka mshindi kwa 
wanafunzi kutoka kanda ya kati 
inayojumuisha mikoa ya Dodoma, 
Singida na Tabora.

Ndoto kubwa ya Heriet ni kujifunza 
zaidi na kuwa mbobezi katika 
TEHAMA, hasa katika eneo la AI 
ambalo anaamini kuwa litaweza 
kuleta mabadiliko chanya katika 
sekta mbalimbali nchini.

Dhamira yake ni kujiendeleza 
na kutumia ujuzi wake kuunda 
suluhisho za kiteknolojia 
zitakazosaidia jamii yake na taifa 
kwa ujumla, ikiwemo kuunda 
programu inayoweza kusaidia jamii 
katika kukusanya taka kidigitali.

Licha ya changamoto mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na upatikanaji 

mdogo wa vifaa vya TEHAMA 
na mtandao wa intaneti 
katika maeneo ya vijijini, 
Herieti ameendelea kuwa na 
ari na bidii katika kujifunza ili 
kufikia malengo yake. 

“Wito wangu kwa Serikali 
ni kuendelea na jitihada za 
kuwafikia wasichana wengi 
zaidi katika sekta ya TEHAMA, 
iendelee kuwekeza hususani 
katika maeneo ya vijijini 
ili kusaidia kuibua vipaji 
mbalimbali vitakavyosaidia 
Taifa katika eneo hili,” 
ameshauri Herieti.

Herieti ni mfano halisi wa 
jinsi ambavyo wasichana 
wanaweza kung’ara katika 
nyanja za TEHAMA ikiwa 
watapewa fursa na msaada 
unaohitajika ili kutimiza 
ndoto zao. 

Herieti anaamini kwamba, 
kupitia jitihada hizo za serikali 
na wadau wengine,TEHAMA  
itaendelea kuwa chachu 
katika kuleta mabadiliko 
katika jamii na taifa kwa 
ujumla.

“Kupitia Akili Mnemba (AI) tunaweza 
kutatua changamoto mbalimbali 
zilizopo kwenye jamii yetu ikiwemo 
uchafuzi wa mazingira.Tunaweza 
kupata ufumbuzi wa changamoto 
hizi kidigiti na kuwa na jamii yenye 
mazingira safi kwa afya zetu na 

mazingira yanayotuzunguka.” 

Herieti Daudi

Mwanafunzi
Na Ben Bago

VIJANA NA TEHAMA

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe. Jerry 
William Silaa akimkabidhi tuzo mwanafunzi Herieth Daudi
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“Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), imekuwa na mchango 
mkubwa katika uendeshaji 
wa Halmashauri zetu. Kupitia 
huduma za ushauri na uelekezi 
tunazozipata kutoka e-GA, 
tumeweza kuboresha huduma 
tunazotoa kwa wananchi kupitia 
mifumo mbalimbali ya TEHAMA,

Tunalipongeza sana Dawati la Msaada wa Kiufundi 
(HelpDesk) la e-GA kwa kuwa karibu na taasisi 
za Umma kwani ukiwasiliana nao hawaishii tu 
kukusikiliza na kukupa suluhisho la changamoto 
yako bali pia wanakufuatilia kujua mwisho wake, 
hivyo hata kama ukitingwa na mambo mengi 
wanakukumbusha ili kupata mrejesho wa utatuzi 

wa changamoto yako kama imekwisha

Tunaipongeza Serikali kwa kutengeneza mfumo 
huu wa eMrejesho, zamani waliweka vile viboksi 
vya maoni watu waliweka maoni lakini hayakuwa 
yakijibiwa na wananchi hawakujua namna ya 
kupata mrejesho. Lakini kwa kupitia mfumo 
huu (eMrejesho) kila kitu kimekuwa rahisi sana. 
Mfumo huu una faida kubwa ikiwemo kupunguza 
gharama za wananchi kufuatilia changamoto zao 

kutoka katika Taasisi za Umma

Tunaipongeza Serikali kwa 
kutujali wananchi wa vijijini, 
huku wengi wetu tunatumia 
simu ndogo ambazo hazina hata 
mtandao, lakini kupitia *152*00# 
tunaweza kupata huduma na 
taarifa mbambali za serikali. Mimi 
napata huduma zote za Serikali 

kwa njia ya mtandao.

Edward Selestine Rumanyika 
Mkuu wa kitengo cha TEHAMA- Urambo

Magreth Vicent Mtenga
AfisaTEHAMA Manispaa ya Moshi

Gilbet Koronko
AfisaTEHAMA Manispaa ya Moshi

Pater Karumbi
Mkazi wa Lukole, Mpwapwa

WASEMAVYO WADAU
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“Gas Monitoring System” 
Mfumo wa Kufuatilia Kiwango 

cha Gesi Kidijitali

Matumizi ya nishati safi ya 
gesi ya kupikia yanazidi 

kuimarika siku hadi siku. 
Kuongezeka kwa matumizi haya, 
kumekiibua Kituo cha Utafiti, 
Ubunifu na Uendelezaji wa 
Serikali Mtandao (e-Government 
Research, Innovation and 
Development Centre - 
eGOVRIDC), kufanya ubunifu 
kwa kutengeneza mfumo wa 
ufuatiliaji wa gesi kidijitali.

Mfumo huu ujulikanao kama 
‘Gas Monitoring System’, 
ambao kwa sasa upo katika 
hatua za majaribio, unalenga 
kuwawezesha watumiaji 
kutambua kiasi cha gesi 
kilichobaki baada au wakati wa 
matumizi.

Kupitia mfumo huu, watumiaji 
wataweza kufuatilia kiwango 
cha gesi kilichopo kwa wakati, 
hata wanapokuwa mbali na 
makazi yao. Aidha, mfumo huu 
unatarajiwa kuwa suluhisho la 
kadhia inayowapata watumiaji 
wa gesi za kupikia majumbani, 
pale nishati hiyo inapoisha 
ghafla, bila ya mtumiaji kuwa na 
taarifa.

Jinsi Mfumo unavyofanya kazi

Mfumo huu unafanya kazi 
kwa kutumia teknolojia ya 
‘Internet of Things- IoT’, ambapo 
kifaa maalum kimebuniwa ili 
kupima kiasi cha gesi kilichopo 
kwenye mtungi, na kuwasilisha 
taarifa hizo kwa mtumiaji 
kupitia aplikesheni tumizi, 
atakayoiweka kwenye simu yake 
ya mkononi.

Aidha, mfumo huu 
umejengwa kwa kutumia 
kifaa cha kielektroni, ambacho 
kimeunganishwa na ‘sensor’ 
maalum za ultrasonic. Sensor 
hizi hufanya kazi kwa kutuma 
mawimbi ya sauti kupitia kuta 
za mtungi wa gesi, ili kuweza 
kupima kiwango cha gesi 
kilichopo. 

Mawimbi ya sauti yanaporejea 
kwenye kifaa, data hii 
inakusanywa na kuhifadhiwa, 
kisha taarifa hizo zinachakatwa 
na ‘microcontroller’ ili kubaini 
asilimia halisi ya gesi iliyobaki 
kwenye mtungi.

Mara baada ya kuchakata taarifa, 
mfumo hutuma data hiyo 
kwenye ‘cloud server’ kwa njia 
ya Wi-Fi, watumiaji wanaweza 
kuona asilimia ya gesi iliyobaki 
kwa kutumia aplikesheni tumizi 
ya simu (mobile app), au tovuti, 

huku wakipata taarifa za kila baada 
ya matumizi. 

Vilevile, mfumo unatoa onyo la 
tahadhari ‘warning’ pale gesi 
inapokaribia kuisha, kupitia ujumbe 
mfupi (SMS), taarifa hizi za tahadhari 
ni muhimu katika kusaidia 
watumiaji kupanga matumizi yao 
ya gesi, huku wakifahamu ni wakati 
gani watapaswa kujaza gesi.

Faida za mfumo huu

Mfumo wa ‘Gas Monitoring System’ 
unawawezesha watumiaji kufuatilia 
kiwango cha gesi kwa wakati, na 
kufahamu kiasi cha gesi kilichopo, 
hivyo kuweza kupanga matumizi 
yao ipasavyo. 

Mfumo unaweza kutoa tahadhari 
‘alert’ ya gesi inapokaribia kuisha 
kuwa kutuma ujumbe mfupi kwa 
mtumiaji na hivyo kuweza kupanga 
mipango yake mapema. Aidha, 
ufikiaji wa data mahali popote ni 
faida nyingine muhimu, taarifa 
zinazohifadhiwa kwenye ‘cloud 
server’, zinawapa watumiaji fursa 
ya kuzifikia wakati wowote na 
mahali popote hasa wanapokuwa 
mbali na nyumba zao.

Kwa kutumia aplikesheni tumizi ya 
simu au tovuti, mtumiaji ataweza 
kupata taarifa muhimu na kufanya 
maamuzi kwa wakati ikiwemo 
kuandaa fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa gesi.

Mfumo huu ni rahisi na rafiki 
kutumia kwani haimlazimu 
mtumiaji kuwa na ujuzi wa kiufundi. 
Aidha, programu ya simu inatoa 
mwongozo mzuri wa matumizi, 
hivyo hata wale wenye uelewa 
mdogo wa teknolojia wanaweza 
kuitumia bila kikwazo. 

Katika suala la kiuchumi, mfumo 
huu unaweza kuwasaidia 
wafanyabiashara wadogo na wa 
kati kupunguza hasara zinazoweza 
jitokeza pale ambapo gesi huisha 
ghafla.

Na Ben Bago

UBUNIFU
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e-GA ilivyotekeleza 
Ilani ya CCM 
2020 – 2025

Miaka mitano sasa inatimia 
tangu Mamlaka ya Serikali 

Mtandao (e-GA), ianze rasmi 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ya Mwaka 2020–2025 
katika eneo la ujenzi wa Serikali 
Mtandao .

Katika kipindi hiki, e-GA 
imekuwa kinara katika 
kuongoza mageuzi ya utendaji 
wa Serikali kupitia TEHAMA ili 
kuboresha utendaji kazi katika 
taasisi za umma na utoaji wa 
huduma kwa umma, zikiwa 
zinapatikana kwa urahisi, 
haraka na kwa gharama nafuu.

Utekelezaji wa Mikakati thabiti 
ya IIani ya CCM kwa kipindi 
hiki cha miaka mitano (chini 
ya Serikali ya Awamu ya Siti 
inayoongiozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan), kwa kuwekeza kwenye 
TEHAMA, ndiko kumeiwezesha 
e-GA kufikia malengo ya 
utekelezaji wa Ilani hiyo.

Kupitia Sheria ya Serikali 
Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019, 
e-GA imepewa mamlaka ya 
kusimamia, kuratibu na kukuza 
jitihada za Serikali Mtandao  Pia, 
e-GA inawajibika kuitekeleza Ilani 
ya chama kilichopo madarakani 
katika eneo la Serikali Mtandao. 

Ilani ya CCM ya 2020 - 2025, 
imebainisha maeneo muhimu 
ya kipaumbele katika ujenzi wa 
Serikali Mtandao kuwa ni pamoja 
na ujenzi wa miundombinu ya 
TEHAMA, upanuzi wa mtandao 
wa intaneti serikalini, huduma za 
serikali kwa njia ya simu (mGov), 
vituo vya kuhifadhi taarifa (Data 
Centers), na mifumo ya kidijitali 
inayowezesha utendaji bora wa 
serikali.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA 
Mhandisi Benedict Ndomba 
amebainisha kuwa, utekelezaji 
wa Ilani ya CCM tangu mwaka 
2020 – 2025 umeleta mageuzi 
chanya ya matumizi ya TEHAMA 
Serikalini na kuchochea ukuaji 
wa uchumi wa kidijiti.

Amebainisha kuwa, moja ya 
kipaumbele cha Ilani hiyo ni 

kuimarisha Serikali Mtandao kwa 
kuboresha ujenzi na upanuzi 
wa miundombinu shirikishi 
ya TEHAMA, ambapo e-GA 
imefanikiwa kujenga na kusimamia 
mtandao wa mawasiliano Serikalini 
(Government Communication 
Network - GovNet) na kuunganisha 
taasisi za Serikali Kuu na Serikali za 
Mitaa.

“Kwanza tumeweza kujenga 
na kusimamia miundombinu  
shiririkishi ambayo hutumiwa 
na taasisi zote za umma, lakini 
pia tumekuwa na uhakika wa 
upatikanaji wa intaneti, na uwezo 
wa kufatilia na kubaini ikiwa kuna 
changamoto mahali na kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za Serikali 
wakati wote kwakuwa sisi ndio 
tunaosimamia miundombinu hii”, 
amesema Ndomba.

Ameeleza kuwa, mifumo shirikishi ni 
moja ya kipaumbele kilichowekwa 
na ilani ya CCM 2020-2025, ambapo 
e-GA imefanikiwa kujenga mifumo 
shirikishi inayotumika katika taasisi 
za umma ikiwemo Mfumo wa 
baruapepe Serikalini (Government 
Mailing System), Mfumo wa Ofisi 
Mtandao (e-Office), Mfumo wa 

Na Catherine Peter

MAKALA
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Usimamizi wa Shughuli za Taasisi 
(Enterprise Resource Management 
Suite), Mfumo wa kuomba vibali vya 
kusafiri nje ya nchi kwa watumishi 
wa Umma wa e-Vibali, na Mfumo 
wa Huduma za Serikali kwa njia ya 
simu ya mkononi (M-Gov).

Ndomba ameeleza kuwa, mifumo 
hii hutumiwa na taasisi mbalimbali 
za umma na hivyo kurahisisha 
utendaji kazi na kuziwezesha 
taasisi kufikia malengo kwa wakati 
kwa kuondoa urasimu, sambamba 
na kuboresha utoaji wa huduma 
bora kwa umma. 

Pia, e-GA imeshirikiana na taasisi 
mbalimbali za umma kujenga 
mifumo shirikishi ya kisekta, ikiwa 
ni utekelezaji wa ilani ya chama 
tawala. e-GA kwa Kushirikiana na 
Ushirika imetengeneza Mfumo 
wa Vyama vya Ushirika (MUVU) 
unaowezesha wakulima kufahamu 
mwenendo wa uuzaji wa mazao 
yao katika vyama vya USHIRIKA na 
pia imeshirikiana na Wizara ya Maji 
kutengeneza Mfumo wa ulipaji wa 
Ankara za Maji (MAJIIS).

Aidha, e-GA imefanikiwa kujenga 
Mfumo wa Ubadilishanaji Taarifa 
Serikalini (Government Enterprise 
Service Bus), na kuziunganisha 
taasisi 184, mifumo 221 
inayowasiliana na kubadilishana 
taarifa kwa usalama.

Hii ni hatua kubwa katika 

kupunguza urudufu wa mifumo na 
kuongeza ufanisi wa utoaji huduma 
kwa umma.

“Uwepo wa vituo vya Serikali vya 
kuhifadhi mifumo (Government 
Data Centres) imewezesha Serikali 
kudhibiti taarifa zake katika 
mazingira salama ambayo ni hatua 
muhimu katika kufikia na serikali 
mtandao yenye tija, bila kuwa na 
mahali salama pa kuhifadhi taarifa 
zetu, hatuwezi kuwa na Serikali 
Mtandao yenye tija,” amesema 
Ndomba.

Ameongeza kuwa, eneo jingine 
la utekelezaji wa ilani ya CCM ni 
kuimarisha ulinzi wa mifumo na 
taarifa za serikali dhidi ya matishio 
ya usalama wa mtandaoni, kwa 
kuandaa Mkakati wa Usalama 
wa Mtandao wa Serikali 2022, 
kutoa mafunzo ya usalama wa 
TEHAMA kwa taasisi za umma, 
kufanya tathmini ya mifumo 
ya TEHAMA katika taasisi hizo 
pamoja na kufuatilia usalama wa 
miundombinu muhimu ya TEHAMA 
kwa saa 24, siku 7 za wiki.

Ukuaji wa matumizi ya teknolojia 
mpya nacho ni kipaumbele cha ilani 
ambapo, e-GA kupitia Kituo chake 
cha Utafiti na Ubunifu cha Serikali 
Mtandao (eGovernment Research 
Innovation and Development 
Centre -eGOVRIDC), hutoa nafasi 
kwa vijana wa Kitanzania ya kufanya 
tafiti na bunifu za teknolojia hizo, 

ili kutengeneza mifumo 
itakayorahisisha utoaji wa 
huduma kwa umma.

“Kupitia kituo hiki, mifumo 
mbalimbali imetengenezwa 
na baadhi inatumika katika 
taasisi za umma ikiwemo 
mfumo wa uendeshaji vikao 
kidijitali wa e-Mikutano na 
Mfumo wa mawasiliano kati 
ya wananchi na Serikali wa 
e-Mrejesho,” amefafanua 
Ndomba.

Aidha, e-GA imesaini 
mikataba ya ushirikiano na 
vyuo 14 vya Elimu ya Juu 
kwa ajili ya tafiti na ubunifu 
wa kidijitali, ili kuendeleza 
vipaji vya vijana na kuongeza 
matumizi ya teknolojia mpya.

Katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo, e-GA 
itaendelea kusimamia 
utekelezaji wa Ilani ya chama 
kitakachokuwa madarakani 
baada ya Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba 2025 kupitia 
sehemu ya ujenzi wa serikali 
mtandao, ili kuchangia katika 
kujenga Tanzania ya kidijitali 
inayotumia teknolojia 
kwa maendeleo ya watu 
wake kijamii, kiuchumi, na 
kiutawala. Na sasa Serikali 
Mtandao si ndoto tena, ni 
uhalisia unaoonekana.

1.	 Taasisi za Umma zaunganishwa katika 

         Mtandao wa Mawasiliano wa Serikali.

2.	 Vituo vya kuhifadhia data vya Serikali 

         (Government Data Centers) vyaboreshwa.

3.	 Ujenzi wa Mifumo shirikishi na ya Kisekta

4.	 Huduma za Serikali zapatikana Kidijitali

5.	 Taasisi za Umma zabadilishana taarifa kidijitali

Mafanikio

MAKALA

Furahia Huduma za 
Serikali kiganjani 

mwako
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MATUKIO KATIKA PICHA

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), 
akimkabidhi tuzo Bw. Salum Mohamed kama shukrani ya kutengeneza Mfumo wa Kubadilishana 
Taarifa Serikalini (Government Enterprise Service Bus - GovESB) katika kilele cha Maadhimisho 

ya Wiki ya Utumishi wa Umma mwaka 2025.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), 
akimkabidhi tuzo Bw. Joel Makunja kama shukrani ya kutengeneza Mfumo wa Kubadilishana 
Taarifa Serikalini (Government Enterprise Service Bus - GovESB) katika kilele cha Maadhimisho 

ya Wiki ya Utumishi wa Umma mwaka 2025.

Pongezi
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Jerry William Silaa (Wa pili kulia)) ,akipokea 
maelezo kutoka kwa Afisa Habari Mwanadamizi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)
Bi.Queenter Mawinda, juu ya huduma mbalimbali zitolewazo na Mamlaka, wakati wa Mkutano 

wa 14 wa jukwaa la Afrika la Utawala wa Mtandao  jijini Dar Es Salaam.

Afisa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw. Frank Alex (Kulia), akielezea   kuhusu 
mifumo na huduma mbalimbali za Mamlaka kwa wananchi waliotembelea banda la e-GA 

katika  Mkutano wa 14 wa jukwaa la Afrika la Utawala wa Mtandao Jijini Dar Es Salaam.

MATUKIO KATIKA PICHA

Maonesho
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. George 
Simbachawene (Mb), akisaini Kidijitali wakati aliapotembelea banda la maonesho la Mamlaka 

ya Serikali Mtandao (e-GA) katika Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), akizungumza 
mara baada  ya kupewa taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya e-GA wakati wa maonesho ya 

wiki ya Utumishi wa Umma.

MATUKIO KATIKA PICHA

Maonesho
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Afisa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)  Bi. Pulcheria Sumia, akitoa maelezo 
kuhusu mifumo na bunifu mbalimbali zilizobuniwa na kusanifiwa na  e-GA kwa baadhi ya 
washiriki wa kikao Kazi cha Wakuu wa Vitengo na Idara za TEHAMA wa Taasisi na Mashirika ya 

Umma.Kikao hicho kilifanyika mwezi Juni jijini Dodoama.

Meneja wa Udhibiti na Viwango vya Serikali Mtandao Bi. Sultana Seiff, akiwasilisha mada  wakati wa 
Mafunzo ya Wakuu wa Vitengo vya TEHAMA wa Mikoa na Halmashauri za Tanzania Bara yaliyofanyika 
jijini Dodoma. Maafisa hao walijengewa uwezo  kuhusu Sheria,Kanuni,Viwango na Miongozo ya 

Serikali Mtandao

MATUKIO KATIKA PICHA

Mafunzo
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MWENYEKITI
Mhandisi Benedict B. Ndomba

Mkurugenzi Mkuu

WAJUMBE
      CPA (T) Salum Mussa

     
Mkurugenzi wa Huduma na Uwezeshaji 

                

   SACP Hamis Ali
     Mkaguzi Mkuu wa Ndani

          SACP Rafael Rutaihwa
            

Meneja wa Huduma za Sheria

           Long’ida Oltetiai

Meneja wa Huduma kwa Wateja na Tawimu

                    

 
       

MHARIRI 
Subira Kaswaga

Meneja Mawasiliano

WAANDISHI
 Catherine Peter | Afisa Habari Mwandamizi

 Queenter Mawinda | Afisa Habari Mwandamizi

WAPIGA PICHA
Mussa Enock |Afisa Habari

Ben Bago       |Afisa Habari

MSANIFU KURASA
Edger Msamba | Afisa TEHAMA
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